วันพฤหัสบดีที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2559

62 การคำนวณระยะทางและค่าขนส่งวัสดุก่อสร้าง งานทาง สะพานและท่อเหลี่ยม

เคยพิมพ์มาก่อนนี้แล้ว

บทความนี้เป็นด้าน ตัวอย่างการคำนวณระยะทางและค่าขนส่งวัสดุก่อสร้าง

     ตัวอย่างการคำนวณระยะทางและค่าขนส่งวัสดุก่อสร้าง(กรณีงานก่อสร้างทาง ใช้รถบรรทุก 6 ล้อ)
     กรณีของการก่อสร้างทาง ขนส่งวัสดุก่อสร้างด้วยรถบรรทุก 6 ล้อ ระยะทางขนส่งวัสดุก่อสร้างจากแหล่งถึงสิ่งก่อสร้าง 50 กม. เป็นทางราบลาดยาง 35 กม.  ทางลาดยางลูกเนิน 3 กม. ทางลาดยางภูเขา 2 กม. และทางลูกรังราบ 8 กม. ทางลูกรังลูกเนิน 2 กม.
     1)ระยะทางขนส่งจากแลห่งวัสดุถึงกึ่งกลางหน้างาน = L = 50 กม.
     2)ทางลาดยาง
     ระยะทางราบ  35 กม. x 1.00 = 35.00 กม.
     ระยะทางลูกเนิน  3  กม. x 1.95 = 5.85 กม.
     ระยะทางภูเขา  2 กม. x 2.52 = 5.04 กม.
     3)ทางผิวลูกรัง
     ระยะทางราบ  8 กม. x 1.23 = 9.24 กม.
     ระยะทางลูกเนิน  2  กม. x 2.18 = 4.36 กม.
     ระยะทางภูเขา  0 กม. x 2.75 = 0 กม.
     ระยะทาง = D = 58.49 กม.

     4)ตัวแปรค่าขนส่ง = F = 58.49/50.00 = 1.1698
     5)ค่าขนส่ง
     -ค่าขนส่งจากตารางค่าขนส่งที่ระยะทาง 50 กม. = 114.88 บาท/ลบ.ม.
     -ดังนั้น ค่าขนส่ง สำหรับกรณีนี้ = 1.1698 x 114.88 = 134.39 บาท/ลบ.ม.


ตัวอย่างการคำนวณระยะทางและค่าขนส่งวัสดุก่อสร้าง(กรณีงานก่อสร้างทาง ใช้รถบรรทุก 10 ล้อ)
     กรณีของการก่อสร้างเขื่อน ขนส่งวัสดุก่อสร้างด้วยรถบรรทุก 10 ล้อ ระยะทางขนส่งวัสดุก่อสร้างจากแหล่งถึงสิ่งก่อสร้าง 50 กม. เป็นทางราบลาดยาง 35 กม.  ทางลาดยางลูกเนิน 3 กม. ทางลาดยางภูเขา 2 กม. ทางลูกรังราบ 5 กม. ทางลูกรังลูกเนิน 3 กม. และทางลูกรังภูเขา 2 กม.
     1)ระยะทางขนส่งจากแลห่งวัสดุถึงกึ่งกลางหน้างาน = L = 50 กม.
     2)ทางลาดยาง
     ระยะทางราบ  35 กม. x 1.00 = 35.00 กม.
     ระยะทางราบ  3  กม. x 2.12 = 6.36 กม.
     ระยะทางราบ  2 กม. x 2.56 = 5.12 กม.
     3)ทางผิวลูกรัง
     ระยะทางราบ  5 กม. x 1.24 = 6.20 กม.
     ระยะทางราบ  3  กม. x 2.36 = 7.08 กม.
     ระยะทางราบ  2 กม. x 2.80 = 5.60 กม.
     ระยะทาง = D = 65.56 กม.
     4)ตัวแปรค่าขนส่ง = F = 65.56/50.00 = 1.3112
     5)ค่าขนส่ง
     -ค่าขนส่งจากตารางค่าขนส่งที่ระยะทาง 50 กม. = 155.78 บาท/ลบ.ม.
     -ดังนั้น ค่าขนส่ง สำหรับกรณีนี้ = 1.3112 x 155.78 = 204.26 บาท/ลบ.ม.

ตัวอย่างการคำนวณระยะทางและค่าขนส่งวัสดุก่อสร้าง(กรณีงานก่อสร้างทาง ใช้รถบรรทุก 10 ล้อ มีลากพ่วง)
     กรณีของการก่อสร้างเขื่อน ขนส่งวัสดุก่อสร้างด้วยรถบรรทุก 10 ล้อ มีลากพ่วง ระยะทางขนส่งวัสดุก่อสร้างจากแหล่งถึงสิ่งก่อสร้าง 50 กม. เป็นทางราบลาดยาง 35 กม.  ทางลาดยางลูกเนิน 5 กม. ทางลูกรังราบ 8 กม. ทางลูกรังลูกเนิน 2 กม.
     1)ระยะทางขนส่งจากแลห่งวัสดุถึงกึ่งกลางหน้างาน = L = 50 กม.
     2)ทางลาดยาง
     ระยะทางราบ  35 กม. x 1.00 = 35.00 กม.
     ระยะทางราบ  3  กม. x 2.13 = 10.65 กม.
     3)ทางผิวลูกรัง
     ระยะทางราบ  8 กม. x 1.20 = 9.52 กม.
     ระยะทางลูกเนิน  2  กม. x 2.33 = 4.54 กม.
     ระยะทาง = D = 59.71 กม.
     4)ตัวแปรค่าขนส่ง = F = 59.71/50.00 = 1.1942
     5)ค่าขนส่ง
     -ค่าขนส่งจากตารางค่าขนส่งที่ระยะทาง 50 กม. = 73.75 บาท/ลบ.ม.
     -ดังนั้น ค่าขนส่ง สำหรับกรณีนี้ = 1.1942 x 73.75 = 88.07 บาท/ลบ.ม.

ที่มา : หน้า 81 แนวทาง วิธีปฏิบัติ และรายละเอียดประกอบการคำนวณราคากลางงานก่อสร้าง กุมภาพันธ์ 2555

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น